Tin tức luật

Đất lấn chiếm có được cấp giấy chứng nhận?

Thứ ba - 06/11/2018 18:23

Đất lấn chiếm có được cấp giấy chứng nhận?

Thuận Thảo (Quận 2, Tp.HCM)

Hỏi: Nhà tôi nằm gần lộ giới và theo công bố quy hoạch của Nhà nước thì có một phần diện tích thuộc quy hoạch lộ giới mở rộng. Vậy tôi muốn hỏi, gia đình tôi có được cấp giấy chứng nhận cho cả phần diện tích quy hoạch đó hay không?

Vì thư bạn không nêu rõ thời điểm sử dụng đất trước hay sau khi Nhà nước công bố quy hoạch, vì vậy chúng tôi xin giới thiệu quy định sau đây để bạn tham khảo:Trả lời:

Việc xử lý, cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (nói gọn là giấy chứng nhận - GCN) đối với cá nhân, hộ gia đình sử dụng đất có vi phạm pháp luật đất đai trước ngày 1/7/2014 được thực hiện theo Điều 22 Nghị định 43/2014 của Chính phủ (quy định chi tiết một số điều của Luật Đất đai).

Cụ thể, trường hợp sử dụng đất lấn, chiếm hành lang bảo vệ an toàn công trình công cộng sau khi Nhà nước đã công bố và cắm mốc hành lang bảo vệ hoặc lấn chiếm lề đường, lòng đường, vỉa hè sau khi Nhà nước đã công bố chỉ giới xây dựng hoặc lấn chiếm đất sử dụng cho mục đích xây dựng trụ sở cơ quan, công trình công cộng, công trình sự nghiệp khác thì Nhà nước thu hồi đất để trả lại cho công trình mà không cấp GCN đối với diện tích đất đã lấn chiếm.

Còn đối với trường hợp đã có điều chỉnh quy hoạch sử dụng đất và quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt mà nay diện tích đất lấn chiếm không còn thuộc hành lang bảo vệ an toàn công trình công cộng; không có mục đích sử dụng cho trụ sở cơ quan, công trình sự nghiệp và công trình công cộng khác; không thuộc chỉ giới xây dựng đường giao thông; thì người đang sử dụng đất sẽ được xem xét cấp GCN và phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.

Tác giả bài viết: VietHome

  Ý kiến bạn đọc

Mã bảo mật   
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây